รู้หรือไม่!? ‘เมียหลวง’ ฟ้องเรียกค่าทดแทนจาก ‘เมียน้อย’ ได้

เรื่องของผัวๆ เมียๆ ยุคนี้ค่อนข้างละเหี่ยใจ เพราะสิ่งเร้ามันช่างมากมายเยอะซะเหลือเกิน ผู้ชายบ้านไหนหนักแน่นพอ ก็ต้องขอยกย่องไว้ ณ โอกาสนี้ แต่สำหรับแม่บ้านหรือ “เมียหลวง” บ้านไหนกำลังประสบปัญหา “สามีนอกใจ” โดยมีมือที่ที่ 3 หรือ “เมียน้อย” เข้ามามีบทบาท หากวันนึงที่ไม่สามารถประคองความสัมพันธ์ฉันสามี-ภรรยาแบบนี้ต่อไปไม่ไหวแล้ว พึงศึกษาข้อกฏหมายเหล่านี้ไว้ให้ดี มาตรา 1516  เหตุฟ้องหย่ามีดังต่อไปนี้ (1) สามีหรือภริยาอุปการะเลี้ยงดูหรือยกย่องผู้อื่นฉันภริยาหรือสามี เป็นชู้หรือมีชู้ หรือร่วมประเวณีกับผู้อื่นเป็นอาจิณ อีกฝ่ายหนึ่งฟ้องหย่าได้ มาตรา 1523  เมื่อศาลพิพากษาให้หย่ากันเพราะเหตุตามมาตรา 1516 (1) ภริยาหรือสามีมีสิทธิได้รับค่าทดแทนจากสามีหรือภริยาและจากผู้ซึ่งได้รับการอุปการะเลี้ยงดูหรือยกย่อง หรือผู้ซึ่งเป็นเหตุแห่งการหย่านั้น สามีจะเรียกค่าทดแทนจากผู้ซึ่งล่วงเกินภริยาไปในทำนองชู้สาวก็ได้ และภริยาจะเรียกค่าทดแทนจากหญิงอื่นที่แสดงตนโดยเปิดเผยเพื่อแสดงว่าตนมีความสัมพันธ์กับสามีในทำนองชู้สาวก็ได้ ถ้าสามีหรือภริยายินยอมหรือรู้เห็นเป็นใจให้อีกฝ่ายหนึ่งกระทำการตามมาตรา 1516 (1) หรือให้ผู้อื่นกระทำการตามวรรคสอง สามีหรือภริยานั้นจะเรียกค่าทดแทนไม่ได้   ข้อมูลจาก www.lawphin.com

keyboard_arrow_up