ทนายดังชี้ คนงัดรถเป็นรอยช่วยชีวิตเด็ก 1 ขวบ ไม่ต้องจ่ายแม้แต่สลึง ถามแม่เด็กโวยแบบนี้ใครอยากช่วย?

วันที่ 14 พ.ค. 62 เกิดเหตุเด็กติดอยู่ในรถยนต์ บริเวณหลังตลาดกิมหยง เขตเทศบาลนครหาดใหญ่ จ.สงขลา เนื่องจากประตูล็อกทั้ง 4 ด้าน และมีเด็กหญิงอายุประมาณ 1 ขวบ ติดอยู่ในรถ นั่งอยู่บนเก้าอี้เด็กที่เบาะหลัง โดยมีเจ้าหน้าที่และชาวบ้านเข้ามาช่วยเหลือ งัดประตูรถเพื่อช่วยเด็ก ซึ่งสามารถช่วยเด็กไว้ได้ แต่รถเป็นรอยขีดข่วน แม่ของเด็กจึงถามหาความรับผิดชอบจากผู้ที่กระทำการงัดรถนั้น (อ่าน : รับผิดชอบด้วย! เด็ก 1 ขวบติดในรถ แม่เอาเรื่องคนช่วย เหตุทำรถเป็นรอย)

เหตุการณ์ขณะช่วยเด็ก 1 ขวบออกจากรถยนต์

ล่าสุด นายเกิดผล แก้วเกิด ทนายความ โพสต์ข้อความผ่านเฟซบุ๊ก กล่าวถึงกรณีดังกล่าวว่า การที่เด็กติดอยู่ในรถ เพราะความประมาทของตัวเอง แล้วมีคนไปช่วยลูก แทนที่จะสำนึกบุญคุณเขา กลับคิดจะเอาเรื่อง แบบนี้ใครอยากจะช่วยครับ แต่ถึงแม้รถคุณจะเสียหายแค่ไหน ผู้ที่เข้าไปช่วยเด็กก็ไม่ต้องรับผิดทั้งทางแพ่งและอาญา แม้แต่สลึงเดียว

เหตุการณ์ขณะช่วยเด็ก 1 ขวบออกจากรถยนต์

ในทางอาญา ผู้กระทำก็ไม่ต้องรับโทษฐานทำให้เสียทรัพย์ เพราะเป็นการกระทำด้วยความจำเป็น ตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 67 ที่บัญญัติว่า ผู้ใดกระทำความผิดด้วยความจำเป็น (1) เพราะอยู่ในที่บังคับ หรือภายใต้อำนาจซึ่งไม่สามารถหลีกเลี่ยงหรือขัดขืนได้ หรือ (2) เพราะเพื่อให้ตนเองหรือผู้อื่นพ้นจากภยันตรายที่ใกล้จะถึงและไม่สามารถหลีกเลี่ยงให้พ้นโดยวิธีอื่นใดได้ เมื่อภยันตรายนั้นตนมิได้ก่อให้เกิดขึ้นเพราะความผิดของตน ถ้าการกระทำนั้นไม่เป็นการเกินสมควรแก่เหตุแล้ว ผู้นั้นไม่ต้องรับโทษ

นายเกิดผล แก้วเกิด ทนายความ (แฟ้มภาพ)

ในส่วนทางแพ่ง ก็ไม่ต้องรับผิด ชดใช้ค่าสินไหมทดแทน กรณีรถบุบสลายแต่ประการใด ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์มาตรา 450 ที่บัญญัติว่า ถ้าบุคคลทำบุบสลายหรือทำลายทรัพย์สิ่งหนึ่งสิ่งใดเพื่อจะบำบัดปัดป้องภยันตรายซึ่งมีมาเป็นสาธารณะโดยฉุกเฉิน ท่านว่าไม่จำต้องใช้ค่าสินไหมทดแทน หากความเสียหายนั้นไม่เกินสมควรแก่เหตุภยันตราย ถ้าบุคคลทำบุบสลายหรือทำลายทรัพย์สิ่งหนึ่งสิ่งใดเพื่อจะบำบัดปัดป้องภยันตรายอันมีแก่เอกชนโดยฉุกเฉิน ผู้นั้นจะต้องใช้คืนทรัพย์นั้น ถ้าบุคคลทำบุบสลายหรือทำลายทรัพย์สิ่งหนึ่งสิ่งใด เพื่อจะป้องกันสิทธิของตนหรือของบุคคลภายนอกจากภยันตรายอันมีมาโดยฉุกเฉิน เพราะตัวทรัพย์นั้นเอง เป็นเหตุบุคคลเช่นว่านี้ หาต้องรับผิดใช้ค่าสินไหมทดแทนไม่ หากว่าความเสียหายนั้น ไม่เกินสมควรแก่เหตุ แต่ถ้าภยันตรายนั้นเกิดขึ้นเพราะความผิดของบุคคลนั้นเองแล้ว ท่านว่าจำต้องรับผิดใช้ค่าสินไหมทดแทนให้

ขอบคุณเฟซบุ๊ก เกิดผล แก้วเกิด

keyboard_arrow_up