พระพยอม แสดงธรรมบรรยาย เชื่อมจิต เริ่มแย่ อย่าทำตัวเป็นผู้วิเศษ ทำตัวเป็นเด็กธรรมดาเถอะ
ผู้สื่อข่าวรายงานว่า จากกรณีเด็ก 8 ขวบ และครอบครัว ที่กำลังเป็นกระแสดรามา เกี่ยวกับการสอนธรรมะและการเชื่อมจิตอยู่ในขณะนี้
ล่าสุด วันนี้ ( 19 พฤษภาคม 2567 ) ภายในงาน “วิสาขบูชา พุทธบารมี ปีที่ 14 “พุทธบริษัท ศรัทธา ศึกษา สืบสาน ปกป้อง” ซึ่งจัดขึ้นที่ ห้องเอ็มซีซีฮอลล์ ศูนย์การค้าเดอะมอลล์ โคราช อ.เมือง จ.นครราชสีมา หลังจากมีพิธีเปิดงาน อัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุ 9 พระองค์ มาประดิษฐานบนบุษบกภายในมณฑลพิธีห้องเอ็มซีซีฮอลล์แล้ว พระราชธรรมนิเทศ (พระพยอม กัลยาโณ) เจ้าอาวาสวัดสวนแก้ว จ.นนทบุรี ได้เดินทางมาเป็นประธานธรรมบรรยายให้พุทธศาสนิกชน สาธุชน และญาติโยมชาว จ.นครราชสีมา , จ.บุรีรัมย์ , จ.ชัยภูมิ ในฐานะลูกศิษย์กว่า 100 คน ร่วมรับฟังกันเป็นจำนวนมาก
โดยบางช่วงบางตอน พระราชธรรมนิเทศ (พระพยอม กัลยาโณ) เจ้าอาวาสวัดสวนแก้ว จ.นนทบุรี ได้ธรรมบรรยายในเรื่องที่กำลังเป็นที่สนใจของพี่น้องประชาชน และพุทธศาสนิกชน อาทิ เรื่องการทำยันโดยไม่มี “ต์” และเรื่องการเชื่อมจิต โดยแสดงท่าใช้มือขวายกขึ้นแตะไปที่หน้าผาก และกล่าว “เชื่อมจิต เชื่อมศีล สมาธิ ปัญญา ให้ปกป้อง คุ้มครอง เชื่อมอย่างนี้ได้ผล แต่เชื่อมแบบน้อง... อันนี้เริ่มแย่ ตอนแรกก็เชื่อม ตอนนี้ฉุน ฉุนแทนที่ไป เริ่มฉุนแล้ว ฉุนหนุ่ม...กรรชัยบ้าง อย่าทำตัวเป็นผู้วิเศษเลย ให้ทำตัวเป็นเด็กธรรมดาเถอะ จะไม่เดือดร้อนนะ เด็กวิเศษ พอชิ..หายแล้ว มันจะยุ่ง ไม่รักษาสมบัติของความเป็นมนุษย์ไว้ ถือว่าแย่ที่สุด”