โฆษกกระทรวงสาธารณสุข แจงปม “ป้ายอนุทิน” โผล่หน้าโรงพยาบาล นโยบายใคร ก็ต้องให้เกียรติคนนั้น อย่าบอก สธ.รับใช้การเมือง
วันที่ 30 ม.ค. 66 นพ.รุ่งเรือง กิจผาติ โฆษกกระทรวงสาธารณสุข ให้สัมภาษณ์ปมดราม่าเรื่อง สถานพยาบาลหลายแห่งประชาสัมพันธ์ งานบริการผู้สูงวัย โดยภายในป้าย มีรูปของนายอนุทิน ชาญวีรกูล รองนายกรัฐมนตรี และรมว.สาธารณสุข ซึ่งอาจเป็นการหาเสียงว่า
กระทรวงสาธารณสุขต้องการนำเสนอว่า ปีนี้เรามีบริการที่ดี เป็นเรื่องสำคัญมีประโยชน์มากสำหรับดูแลผู้สูงวัย เนื่องจากประเทศไทยเข้าสู่สังคมผู้สูงอายุเต็มตัวแล้ว ก็ต้องสื่อสารว่าทางกระทรวงฯ ไม่ได้นิ่งดูดาย แต่มีแผนการต่างๆ รองรับ ส่วนที่เป็นหน้ารัฐมนตรีก็ถูกต้องแล้ว เพราะท่านคิดนโยบาย เรื่องนี้ทางกระทรวงฯ ไม่ได้คิดว่าเป็นการหาเสียงให้ใคร แต่ดึงท่านมาเป็นพรีเซนเตอร์ ในฐานะเจ้าของไอเดีย
“อย่ามาบอกว่ากระทรวงสาธารณสุขรับใช้การเมือง เพราะเรารับใช้คนไทยทุกคน การจะทำในแต่ละเรื่อง ไม่ใช่ว่ารัฐมนตรีสั่งมาแล้วจะได้เลย แต่มีหลายฝ่ายช่วยกันกลั่นกรอง เพื่อให้ออกมาดีที่สุด หลายอย่างท่านเสนอมา เราปรับแก้กลับไป ก็มาก เพื่อให้ ประชาชนได้ประโยชน์สูงสุด นี่คือ กระทรวงสาธารณสุข เราทำงานแบบนี้ ครับ”