"มินนี่-นนท์" คว้านำหญิง-ชาย "Where We Belong" คว้าหนังเยี่ยมสุพรรณหงส์ ครั้งที่ 29

"มินนี่-นนท์" คว้านำหญิง-ชาย "Where We Belong" คว้าหนังเยี่ยมสุพรรณหงส์ ครั้งที่ 29

0
1 มี.ค. 64

งานประกาศรางวัลภาพยนตร์แห่งชาติ “สุพรรณหงส์ ครั้งที่ 29” ผู้แสดงนำหญิงยอดเยี่ยม ตกเป็นของ "ภัณฑิรา พิพิธยากร" จากภาพยนตร์เรื่อง แสงกระสือ และผู้แสดงนำชายยอดเยี่ยม "ศดานนท์ ดุรงคเวโรจน์" จากภาพยนตร์เรื่อง ดิว ไปด้วยกันนะ

ข่าวที่เกี่ยวข้อง
- ดราม่า "สุพรรณหงส์ 29" ชาวเน็ตเดือด ไม่มี "เจนนิษฐ์ BNK48" เข้าชิงรางวัลนำหญิงยอดเยี่ยม
- รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล “สุพรรณหงส์” ครั้งที่29 “ฮัก...หนังไทย” สาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยม
- รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล “สุพรรณหงส์” ครั้งที่29 “ฮัก...หนังไทย” สาขานักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

สมาพันธ์สมาคมภาพยนตร์แห่งชาติ ร่วมกับ กระทรวงวัฒนธรรม จังหวัดนครราชสีมา กลุ่มจังหวัดนครชัยบุรินทร์ จัดงานประกาศรางวัลภาพยนตร์แห่งชาติ “สุพรรณหงส์ ครั้งที่ 29” ซึ่งผู้ที่ได้รับรางวัลมีดังนี้

1.เทคนิคการสร้างภาพพิเศษยอดเยี่ยม (Best Visual Effects)
- บริษัท ออลเทอร์เนท สตูดิโอ จำกัด, บริษัท ฮิวแมน ฟาร์ม วีเอฟเอ็กซ์ สตูดิโอ จำกัด, บริษัท ดาร์ค อาร์มี่ สตูดิโอ จำกัด จากภาพยนตร์เรื่อง แสงกระสือ 

2.เทคนิคพิเศษการแต่งหน้ายอดเยี่ยม (Best Make Up Effects)
- ศิริรัตน์ แจ่มฟ้า จากภาพยนตร์เรื่อง แสงกระสือ

3. ออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม (Best Costume Design)
- ประภากาศ อังศุสิงห์, สุกัญญา มะเรืองประดิษฐ์ จากภาพยนตร์เรื่อง ขุนแผน ฟ้าฟื้น

4.กำกับศิลป์ยอดเยี่ยม (Best Art Direction)
- สุดเขตร ล้วนเจริญ, สุประสิทธิ์ ภูตะคาม, ศราวุธ แก้วน้ำเย็น จากภาพยตร์เรื่อง แสงกระสือ 

5.ดนตรีประกอบยอดเยี่ยม (Best Original Score)
-  ธนชัย อุชชิน จากภาพยนตร์เรื่อง Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า

6.เพลงนำภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Original Song)
- เพลง : ทิ้งแต่เก็บ ศิลปิน : The Toys จากภาพยนตร์เรื่อง ฮาวทูทิ้ง..ทิ้งอย่างไรไม่ให้เหลือเธอ

7.บันทึกเสียงและผสมเสียงยอดเยี่ยม (Best Recording and Sound Mixing)
-ณพวัฒน์ ลิขิตวงศ์, ธนรัตน์ ธิติโรจนา บริษัท วัน คูล ซาวด์ สตูดิโอ จำกัด จากภาพยนตร์เรื่อง แสงกระสือ

8.ลำดับภาพยอดเยี่ยม  (Best Film Editing)
- ลี ชาตะเมธีกุล, หรินทร์ แพทรงไทย จากภาพยนตร์เรื่อง Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า

9.ถ่ายภาพยอดเยี่ยม (Best Cinematography)
- ภิไธย สมิตสุต จากภาพยนตร์เรื่อง แสงกระสือ

10.บทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Screenplay)
- คงเดช จาตุรันต์รัศมี จากภาพยนตร์เรื่อง  Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า

11.ผู้แสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม (Best Supporting Actress)
- แพรวา สุธรรมพงษ์ จากภาพยนตร์เรื่อง Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า

12.ผู้แสดงสมทบชายยอดเยี่ยม (Best Supporting Actor)
-  จิรายุ ตันตระกูล จากภาพยนตร์เรื่อง จอมขมังเวทย์ 2020

13.ผู้แสดงนำหญิงยอดเยี่ยม (Best Actress)
- ภัณฑิรา พิพิธยากร จากภาพยนตร์เรื่อง แสงกระสือ

14.ผู้แสดงนำชายยอดเยี่ยม (Best Actor)
- ศดานนท์ ดุรงคเวโรจน์ จากภาพยนตร์เรื่อง ดิว ไปด้วยกันนะ

15.ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Director)
- คงเดช จาตุรันต์รัศมี จากภาพยนตร์เรื่อง  Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า  

16.ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Pictures)         
- ภาพยนตร์เรื่อง Where We Belong ที่ตรงนั้น มีฉันหรือเปล่า บีเอ็นเคโฟร์ตีเอต ฟิล์ม, บริษัท ซองซาวด์ โปรดักชั่น จำกัด, บริษัท สไลด์เดอร์ แคท จำกัด 

17.ภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม (Best Documentary)
- ภาพยนตร์สารคดีเรื่อง School Town King แร็ปทะลุฝ้า ราชาไม่หยุดฝัน บริษัท อายดรอปเปอร์ ฟิลล์ จำกัด

ข่าวล่าสุด

ข่าวยอดนิยม

ข่าวเด่นในหมวดหมู่